ઊંચી કહેવાતી મૉર્ડન સ્કૂલો – જયાબહેન શાહ

મૉર્ડન સ્કૂલોના કિશોર વિદ્યાર્થીઓની ગતિવિધિ જોઈને તેના સંચાલકો વાજ આવવા લાગ્યા છે. મોટીમસ ફી આપીને વિદ્યાર્થીઓ દાખલ થાય છે. બાલમંદિરથી અંગ્રેજી માધ્યમ અને મોટી મોટી વાતો. માબાપો પણ ઘેલાં થયાં છે. અમારાં સંતાનને ફલાણી અદ્યતન ‘સ્કૂલ’માં દાખલ કરીશું. મારાં બાળકો મોટા ‘ઑફિસરો’ બનશે. મોટા ઉદ્યોગપતિઓ બનશે ને બધું માલામાલ થઈને રહેશે. નાનકડું બાળક શાળામાં દાખલ થાય ત્યારથી તેની પાછળ હજારો રૂપિયાનું પાણી કરવામાં આવે છે.

આવી કહેવાતી અદ્યતન સ્કૂલોના સંચાલકો હવે રાવ કરવા લાગ્યા છે કે કિશોરો દ્વિચક્રી વાહનો અથવા મોટરગાડીઓમાં સ્કૂલે આવે છે, સાથે મોબાઈલ ફોન લાવે છે, ચાલુ શાળાએ ફોન ઉપર વાતો કરે છે. એમ ન કરવા ‘ટીચરો’ કહે છે છતાં વિદ્યાર્થીઓ માનતા નથી. પરદેશી મોંધાદાટ કપડાં, દફતર, પેન – બધું જ ‘હાઈ કલાસ’. વૅકેશનમાં યુરોપ-અમેરિકાના પ્રવાસો, નાસ્તામાં ફાસ્ટ ફૂડનાં પૅકેટો, બસ જોતા રહો ! કેટલીક સ્કૂલના સંચાલકો ચિંતામાં પડી ગયા છે કે, ‘ટીચર’ કલાસ ચલાવે ત્યારે મોબાઈલ ફોન ચાલવો ન જોઈએ પરંતુ માને તો ને ? આવા હાલ છે.

વિચાર થાય છે કે પૂર્વકાળમાં રાજકુમારોને પણ ગુરુકુળોમાં અભ્યાસ કરવા રાજામહારાજાઓ મોકલતા હતા તો એ શું બેવકૂફી હતી ? ગુરુકુળમાં શરીર ખડતલ થાય એવાં કામો કરવાનાં રહેતા. કૃષ્ણ-સુદામા સંવાદમાં શું આવે છે? ગોધન ચરાવવા જવાનું હતું. કરગઠિયા વીણવાં પડતાં, ગુરુકુળનાં બધાં જ કામો શિષ્યોને કરવાનાં હતાં. સાથોસાથ શિખા બાંધીને વિવિધ વિદ્યાઓ આત્મસાત્ કરવાની હતી. જ્યારે નવા જમાનાના મોટા ધનપતિઓનાં બાળકો એશઆરામી જીવન તરફ વળ્યાં છે. શરીર જરાય ઘસાય નહીં તેની પૂરી કાળજી રાખવાની. તાજેતરમાં હું એક શાળાની મુલાકાતે ગયેલી. કન્યાકેળવણીની હૉસ્ટેલ જોઈ અને પૂછયું કે આ બધી કન્યાઓ પોતાના રસોડા-ઓસરીની સફાઈ કે પીવાના પાણીનાં મટકાં જાતે ભરે છે ખરી ? રસોડામાં શાક સમારવા કે રોટલી વણવામાં મદદરૂપ થાય છે કે કેમ ? તો તેના સંચાલકે જવાબ આપ્યો કે, અમારા ટ્રસ્ટીઓ કહે છે કે આવી ફિઝૂલ બાબતોમાં દીકરીઓનો સમય બરબાદ નહીં કરવાનો ! એમને તો કમ્પ્યુટર, ઈન્ફોર્મેશન ટેકનોલોજી વગેરે શીખવવાનું. તો વાત આમ છે ?

આ બધા વચ્ચે એક સામાજ-હિતચિંતક કહે છે કે, જો તમે તમારાં બાળકોને સાચે રસ્તે ચાલે ને જીવનરણમાં ટકી શકે તેવું ઈચ્છતા હો તો તમે એવી કહેવાતી અદ્યતન સ્કૂલોમાં નહીં મોકલતા. એમ કરવાથી તમારાં બાળકો કરોડપતિનાં બાળકો સાથે બરાબરી નહીં કરી શકે. તેમની પાસે ખર્ચાળ સાધનો નહીં હોય, શાળાએ પહોંચવા ગાડીઓ નહીં હોય, વૅકેશનમાં યુરોપ-અમેરિકા ફરવા જવા જેટલા પૈસા નહીં હોય. પરિણામે તેઓ દેખાદેખીથી, લઘુતાભાવ અનુભવવા લાગશે ને તેમાંથી બાળસહજ વિકૃતિઓ પેદા થશે ને ભણવાનું એક બાજુએ રહી જશે ને તમારાં બાળકો માનસિક પીડાનાં ભોગ બનશે. પરંતુ આવી સલાહ માનવા સત્તા કે ધનમાં મદાંધ બનેલા લોકો નહીં માને.

બધાંની નજર અમેરિકા તરફ છે પરંતુ ત્યાંનું ભણતર કેવું આકરું છે તે તરફ જુઓ. ત્યાં કેટલી મહેનત કરવી પડે છે. બાપને પૈસે ત્યાં તાગડધિન્ના કરવામાં આવતા નથી. ખુદ કેનેડીનો પુત્ર વૅકેશનમાં લોકોના આંગણાની લોન-હરિયાળી નીંદવા જતો ને થોડીઘણી કમાણી કરી લેતો. ત્યાં વિદ્યાર્થીઓ ભણતર સાથે ગણતર કરે છે. ત્યાં માત્ર 33 ટકાએ પાસ થવાતું નથી. સર્વાંગી રીતે શિક્ષણ આપવાની ત્યાં કોશિશ થાય છે. ત્યાંની હૉસ્ટેલોમાં ઍરકન્ડિશનરો ઓછાં હોય છે. ખુલ્લામાં નગ્નાવસ્થામાં નળ નીચે ઊભા રહીને વિદ્યાર્થીઓ નહાય છે. ઘણુંબધું જાતે કરી લે છે. અમેરિકા પાસેથી કેટલું સારું શીખવા જેવું છે. તે શીખવાને બદલે વાહિયાત બાબતોનું અનુસરણ કરવામાં આપણો એલાઈટ વર્ગ રાચે છે.

ભારત આજે બે ખંડમાં વહેંચાઈ ગયો છે : એક બાજુ અઢળક સંપત્તિવાળો ઉપલો વર્ગ અને સામી બાજુએ તે તદ્દન સામાન્ય વર્ગ જેને પોતાનાં બાળકોને સામાન્ય શિક્ષણ આપવાની પણ ત્રેવડ નથી. ધનપતિઓનાં બાળકો કહેવાતી મોર્ડન સ્કૂલોમાં ભણીને બહાર પડે ત્યારે તેને ગરીબી કે અભાવ શું ચીજ છે તેની ક્યાંથી ખબર હોય ? પછી તેઓ ‘ગરીબીને મરો ગોળી’ એમ સમજીને પોતાના જીવનની તરાહ મુજબ દેશનું ભાવી નિર્માણ કરવા ઈચ્છે છે. જો વર્ગનું નામ આપવું હોય તો શોષિત વર્ગ આપી શકાય. આમ, એક નૂતન શોષક વર્ગ ઊભો થઈ રહ્યો છે.

સ્વરાજની સંધ્યાએ ગાંધીજીને કોઈ સુજ્ઞજને પ્રશ્ન પૂછેલો કે બાપુ સ્વરાજ્યમાં આપને કોના તરફથી મુશ્કેલી પેદા થાય તેવું લાગે છે ? ત્યારે બાપુએ દુ:ખ સાથે જવાબ આપેલો કે મને બીક છે વર્તમાનકાળમાં અંગ્રેજી ઢબની કેળવણીમાં તૈયાર થયેલા ભણેલા વર્ગની. તેઓ મહદ્ અંશે સ્વાર્થી, એકલપેટા અને ગરીબ તેમ જ પીડિતો પ્રત્યે સંવેદના ગુમાવી બેઠેલો વર્ગ છે. બાપુના એ શબ્દો અક્ષરેઅક્ષર સાચા પડતા આપણે જોઈ રહ્યા છીએ. તો શું કરવું ? આજે તો લોકોની દોટ એ તરફ છે. જેમને એવું પોસાતું નથી તેઓની મંછા પણ એવી જ હોય છે. આ શબ્દો છે : પૂ. વિનોબાજીના, ગાંધીજી અને વિનોબાજી જેવા દ્રષ્ટાઓની આજે લોકો હાંસી ઉડાવે છે. તેઓને ખબર નથી કે ખબર હોવા છતાં પોતાનાં બાળકો, સમાજ તેમ જ દેશને તેઓ ઊંધે રવાડે ચડાવી રહ્યા છે. એકવાર ગાંધીજીએ કહેલું કે, સ્વરાજ્યમાં ‘મૉર્ડન સ્કૂલો’ ને સ્થાન નહીં હોય, તમામ માટે સમાન અભ્યાસક્રમ તેમ જ સુવિદ્યા સુલભ હશે. તેમાં સાદાઈ હશે, જીવનની તાલીમ મળતી હશે, ચારિત્ર્યગઠન અને સ્વાવલંબન એ કેળવણીનો પાયો હશે, અને વિષયોનું સંપૂર્ણ અનુભવયુક્ત જ્ઞાન હશે. આ પરિપ્રેક્ષ્યમાં વર્તમાન કેળવણીના રંગઢંગ જોઈને વિચાર કરવા પડે તેમ તો છે જ. પરંતુ એ અંગે કોઈ વિચારશે ? એવું વિચારનારાઓનો નવો એલાઈટ વર્ગ ‘બુદ્ધુ તેમ જ દેશને પાછળ ધકેલનારા જુનવાણી’ કહીને તરછોડે છે. જ્યારે પાયાનું વિચારનારા સામે ભારતના ભાવીનું એક દૂરનું એક સ્પષ્ટ દર્શન છે. આજે તેની અવગણના થઈ રહી છે પરંતુ તેની કિંમત ચૂકવ્યા વિના નહીં ચાલે. દેશમાં આજે વર્ણભેદ છે, જ્ઞાતિભેદ છે, ધાર્મિક ભેદભાવો તો છે જ. હવે પછીના આપણા દેશમાં એક બેફામ બ્યૂરોક્રેટિક ધનિક વર્ગ હશે અને તેની સામે દાંતિયા કાઢતો કરોડોનો ‘પછાત’ કહેવાતો વર્ગ હશે. આજના તમામ ભેદભાવો કરતાં તે ઓછો ખતરનાક નહીં હોય. સમજવું હોય તો સમજી લેવાની જરૂર છે.

Print This Article Print This Article ·  Save this article As PDF

  « Previous પૈસો અને પ્રેમ – પ્રસાદ માહુલીકર
આવકાર મીઠો આપજે – કવિ કાગ Next »   

14 પ્રતિભાવો : ઊંચી કહેવાતી મૉર્ડન સ્કૂલો – જયાબહેન શાહ

 1. Tilak says:

  Jaya Ben,
  Tamaro mukhy Muddo shu che? modern school ke samaj no dhanik varg ?

  Tilak

 2. Hardik says:

  Jayaben,

  I think it’s very sensitive and imotional issue in modern and capitalist mind set of society.

  If you have to decide where you would put your children in simple govt school or convent school? I know probably you can say, in govt school. But wont u think once the type of education they give in govt school. And wont think what abt his/her future? I think any parent who can afford will definitely try to push their child into the best school they can afford. Because as i said it’s imotional and sensitive issue.

  Even if you go against the trend and put your children in a govt school, Are you sure after 20 yrs your child wont complain?

  First of all we as a society need to improve. In school they talk on mobile, but who gives them that. I dont know any school forcing students to bring it. And who knows students in govt schools are not carrying mobiles with them?

  In last, one my relative is at a CEO level in india’s big private sector bank. He must be earning some 80-90 lacks per yr. But i came to know that his children ( two girls studying 10th and 12th ) dont have mobile till date. Now as one is move to college he has promised if she gets good 12th result and gets into good college.

  The gist of it is, it’s very much family dependent and not school. Of course, school does play a big role but they are not the only one to mould a child’s mind.

  I am not having english medium background but i would say let not blame english medium for that. I have seen there are over protected and over gifted children in gujarati medium as well. It’s all about the affordality of the parents which allows them to fill their child’s pocket.

  Hardik

 3. સુરેશ જાની says:

  આપણા સમાજમાં ઘણી દેખાદેખી ચાલે છે. અમારા જાણીતા એક ડ્રાઇવરે તેના દીકરાને ઇંગ્લિશ મિડીયમની શાળામાં મૂક્યો છે. આથી વાલીઓને સાચું શિક્ષણ આપવાની જરૂર છે. બાળકોનો કે શાળાઓનો વાંક કાઢીએ તે બરાબર નથી.

 4. hardik pandya says:

  great artical !!!!

  here nobody is getting the meaning behind the artical.
  try to feel it not read it.if u ll keep catching the words u ll lend up nowhere.

  the thing is its the issue of self-analysis…

 5. Dipika says:

  we need to work hard to bring up new education system, which is helpful to childrens to learn truth about our culture, our life style, our vedas, smruti, shruti etc. we don’t need to know what is igloo? but our childrens should know what are names of trees around my home and what are the characteristics of it.
  “Education” means “to draw out”, to draw out good things from someone. Today’s education is totally based on craming, not understanding. that’s why childrens gets tired, rather gets happy from the school.
  i have heard about new schools which gives teaching according to our culture. we need need to know english, but no need accept engliesh culture (any gujarati student also fond of mobile, latest fashined jeans, t-shirts.. etc). if our chilerens study in mothertougue language then parents can easily convensed them, and take english as a subject, so childrens can study further in specific stream in the college.
  My husband told me that in Marathi (Maharastra) schools, science book for human organs lession, they have mentioned english names of organs in the braket. so in college they don’t need to look up in dictionary for each word!
  one american asked me, do you teach your mothertongue to your baby. i do. American english is different then british english. she said if your kid knows multi language, then she will be intelligent.
  you can see the recodrds of Bord exams, always gujarati medium school’s students are renker, not english medium.
  Sanskrut is Mother of all languages. Gujarati is more near to sanskrut then english, like “Danta” in sanskrut is “Dant” in gujarati and “Dental” in engish.
  parents can use “Ruthi prayog” in mothertongue batter than in english to expain to childrens. To become best doctor, scientist… we don’t need to study in enlish medium in the school. i have many coligues from china, and their english is poor than me, eventhough they are working as Manager.
  Parents need to understand what to give to childrens. Degree or Life?
  My Father in Law told me true incident.
  He want to put his son(my husband) in english medium before 18 yrs. His one friend said that you want to put your son in engish medium school, let’s go to one Laundry man home, to ask him how his son is doing in english medium?
  They went there. Laudry man said My son is studying one mishionary engish medium shcool, so most of the daytime he spend in school. so he used to speak and thinks in english. At home we wouldn’t able to force him to read gujarati book as he has lots of home work, which he needs to do in english. My son is not very intelligent, so he used to be in so so rank. finally we wouldn’t able to get admission in engineering stream. all money waste and “maro dikro na gharano na ghat no” thayo chhe.
  Then my Father in law postpond to put his son in engish medium.
  English culture getting spread very fast in India, because of dominating by Films, Magazines and Education, Fashion. Parents should not recommend to watch watch movies.
  What is Fashion? If you cannot give reason of some type of things in look, called as Fashion. i want to keep french cut beard, as it is fashion. Fashion is not our vedic culture. At the end of fashion (every day something new, new movie?!!, eventhough it’s not good! If you see Human Life is changed, but questions “Samasya” of human is still same as it is before thousands years. everyday new, so when all new are over, old again start as new, but sometime new becomes “Vidkruti” like boy have long hairs)
  It’s only parents has to teach each things to kid what to pick up, what not to keep our culture.

  Regards,
  Dipika D.

 6. Mukul Vora says:

  the title of your article reads ‘morden’.
  jodani sudharo.
  na upar ‘ref’ hoy, da upar nahi.
  ‘morden’ nahi, ‘modern’.

નોંધ :

એક વર્ષ અગાઉ પ્રકાશિત થયેલા લેખો પર પ્રતિભાવ મૂકી શકાશે નહીં, જેની નોંધ લેવા વિનંતી.

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.